Jump to content
tum

กฎ กติกา มารยาท ห้อง Freemac Mall (ฉบับปรุบปรุงใหม่ 2012)

Recommended Posts

กติกา Freemac Mall สินค้ามือสอง
โปรดอ่านให้ชัดเจน ห้องนี้เฮี้ยบ !!!
• ผู้ซื้อและผู้ขาย ต้องมีอายุ 20 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปเท่านั้น
• เวบไซต์ไม่มีหน้าที่ตรวจสอบความถูกต้อง และ/หรือ ความน่าเชื่อถือของผู้ซื้อและผู้ขายแต่ประการใด
กระทู้ห้องนี้ จะไม่แสดงใน Block รวมกระทู้หน้าแรกนะครับ จะแสดงเฉพาะในหน้ารวมกระทู้เท่านั้น

• ขายของได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น
  • สินค้าที่ลงประกาศ หากเป็น Hardware ต้องลง Serial Number พร้อมภาพถ่ายที่ชัดเจน
  • การตอบกระทู้ในห้องนี้ ไม่อนุญาตให้บลัฟกันเรื่องราคานะครับ อยากช่วยคนอื่น ให้ PM ไปบอกเอาเอง มาตอบโชว์เก๋าว่าซื้อที่นั่นถูกกว่า ที่นี่ถูกกว่า โทษ Warning ครับ
  • สมาชิกที่ประสงค์จะประกาศซื้อขายเกิน 1 รายการ ให้ตั้งเพียงกระทู้เดียว หากพบเห็นการแยกขายกระทู้ ทีมงานจะทำการลบกระทู้ และขึ้นเตือนทันที
  • ทุกกระทู้ ต้องมีภาพประกอบที่เป็นภาพจริง ถ่ายเอง มีกระดาษเขียนหรือแสดงคำว่า "freemac.net" กำกับ
  • ภาพประกอบ ให้ Attach ในระบบของเวบเท่านั้น ห้ามใช้วิธีลิงก์จากเวบอื่น เพื่อให้สามารถตรวจสอบได้ หากเกิดปัญหา
  • กรณีขาย Software ต้องเป็น Software ที่มีลิขสิทธิ์ถูกต้องเท่านั้น อ้างอิงจากเงื่อนไขลิขสิทธิ์ของตัว Software เป็นหลัก
  • ขายเสร็จห้ามลบข้อมูล หากตรวจพบแบนทันที !!! new
  • ไม่อนุญาตให้สมัครเข้าเวบมาเพื่อขายของ พื้นที่สงวนไว้ให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนซึ่งกันและกันเท่านั้น

ภาพตัวอย่าง ไม่ได้ขายกล้องนะจ๊ะ

กติกา Freemac Mall แขวนกระทู้ (สนับสนุนเวบไซต์)

• ชำระค่าบริการสำหรับสิทธิ์แขวนกระทู้ 500 บาท/เดือน/ 1 กระทู้
  • ชำระค่าบริการสำหรับสิทธิ์แขวนกระทู้ ติด Banner I 100x50 1 ชิ้น ในห้องซื้อขาย ได้สิทธิ์ ตั้งหัวข้อ [สปอนเซอร์] 1 กระทู้ ราคา 1000 บาท/ เดือน
  • รอบการชำระเงิน เริ่มนับที่วันที่ 1 ของทุกเดือน และสิ้นสุดที่วันสุดท้ายของเดือน

กติกา Freemac Mall สำหรับผู้ซื้อสินค้า

• ลงประกาศหาซื้อสินค้าได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น
  • การตั้งกระทู้รวมตัวซื้อสินค้า ให้ตั้งเพียงกระทู้เดียว และผู้รับผิดชอบเรื่อง เป็นผู้ Edit กระทู้ และติดต่อกันทาง PM หรืออื่นๆ ตามแต่สะดวก
  • สอบถามการตั้งราคาขายของมือสองในห้องนี้เท่านั้น

ข้อรังเกียจ

• ไม่อนุญาตให้โพสต์ชวนทำงานที่บ้าน
  • ไม่อนุญาตให้ขายยาลดความอ้วน หรือผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร
  • ไม่อนุญาตให้ทำธุรกิจ MLM ในเวบไซต์ของเรา
  • ไม่อนุญาตให้ขาย/ซื้อใดๆ ก็ตามที่เกี่ยวกับการพนัน
  • ไม่อนุญาตให้ขาย/ซื้อยาเสพติด
  • ไม่อนุญาตให้ขายบริการทางเพศ
  • ไม่อนุญาตให้ก่อดราม่า

ถ้าพบ ไม่ Warn นะครับ Ban เลย

การ Update กระทู้

เพื่อความเป็นธรรมสำหรับผู้ขาย/ผู้ซื้อทุกท่าน หากต้องการปรับราคาขาย, Update ข้อมูลสินค้า, ดันกระทู้

ให้ใช้วิธี Edit หรือดันกระทู้เดิมเท่านั้น ห้ามตั้งกระทู้ใหม่

ทำผิดกฏห้องนี้

• ครั้งที่ 1 Warning
  • ครั้งที่ 2 แบน 3 วัน
  • ครั้งที่ 3 แบนถาวร

ติดต่อสนับสนุนห้อง Freemac Mall ได้ที่

webmaster@freemac.net

การลงประกาศซื้อขายสินค้าที่เกิดขึ้นภายในเวบไซต์ เป็นความประสงค์ที่จะซื้อขายสินค้า หรือบริการ ระหว่างสมาชิกด้วยกัน โดยเวบไซต์เป็นเพียงสื่อกลาง ไม่ขอรับผิดชอบใดๆ ต่อความเสียหายอันอาจเกิดขึ้นจากการทำธุรกรรมทางอินเทอร์เน็ตผ่านระบบเวบไซต์ของเรา

การคิดค่าบริการต่างๆ มีไว้เพียงเพื่ออำนวยความสะดวก ให้เห็นกระทู้ของคุณได้ชัดเจนมากขึ้นเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่า เวบไซต์จะร่วมรับผิดชอบในธุรกรรมนั้นๆ แต่อย่างใด

การยืนยันตนของสมาชิก ทำขึ้นเพื่อให้สมาชิกด้วยกัน มองเห็นตัวตนของคุณได้ชัดเจน ตรวจสอบได้ ไม่ได้หมายความว่า เวบไซต์จะร่วมรับผิดชอบในธุรกรรมนั้นๆ แต่อย่างใด

กรณีที่เกิดการต้มตุ๋น หลอกลวง ฉ้อโกงใดๆ ก็ตาม ท่านสามารถแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ และนำใบแจ้งความนั้น มาขอข้อมูลเพิ่มเติมกับทางเวบไซต์เพื่อประกอบการดำเนินคดีได้

คำเตือน ## อย่าโอนเงินก่อนเห็นของ ตรวจสอบสินค้าให้ดีก่อนชำระเงิน

กฏ กติกา มารยาท อาจเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสม กรุณาเปิดอ่านบ่อยๆ ครับ

Edited by tum
  • Like 16

ขอโทษทีครับ ผมจะแก้ไข post ได้อย่างไงครับ

กด edit ที่ท้ายโพสต์ครับ

ระยะห่างในการตั้งขาย เท่าไหร่ครับ เช่นผมลงขายแล้ว ขายไม่ออก มีของใหม่มาขายอีก จะลบของเก่าก่อน หรือลงของใหม่ทิ้งช่วงกี่นาทีครับ อิอิอิ

ใช้ edit กระทู้เดิมครับลุง

วัตถุประสงค์ห้องนี้คือให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนของระหว่างกัน

ไม่ได้กะให้เปิดแผงขายครับ ^^

ใช้ edit กระทู้เดิมครับลุง

วัตถุประสงค์ห้องนี้คือให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนของระหว่างกัน

ไม่ได้กะให้เปิดแผงขายครับ ^^

เอ้อใช่ครับ ขอบคุณครับ

Update กฎครับ

ห้ามลบข้อมูลหลังขายเสร็จแล้ว เริ่มใช้กฎนี้ตั้งแต่วันที่ 7 ก.พ. 56 เป็นต้นไป

ขอบคุณครับ

• Like 1

Update กฎครับ

ห้ามลบข้อมูลหลังขายเสร็จแล้ว เริ่มใช้กฎนี้ตั้งแต่วันที่ 7 ก.พ. 56 เป็นต้นไป

ขอบคุณครับ

รับทราบครับ

ปรับกฎเพิ่มเติม กำหนดขั้นต่ำในการมีส่วนร่วมกับเวบเพิ่มเติม เนื่องจากมีสมาชิกใหม่มาโพสต์โดยไม่อ่านกฎ กติกา มารยาท

เข้ามาตั้งหน้าตั้งตาขายของ ไม่อนุญาตแล้วนะครับ

สงวนพื้นที่สำหรับสมาชิกเวบได้แลกเปลี่ยนกันเท่านั้น

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

• Like 3

ปรับกฎเพิ่มเติม กำหนดขั้นต่ำในการมีส่วนร่วมกับเวบเพิ่มเติม เนื่องจากมีสมาชิกใหม่มาโพสต์โดยไม่อ่านกฎ กติกา มารยาท

เข้ามาตั้งหน้าตั้งตาขายของ ไม่อนุญาตแล้วนะครับ

สงวนพื้นที่สำหรับสมาชิกเวบได้แลกเปลี่ยนกันเท่านั้น

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ผมเห็นแบบนี้ประจำเลยครับเพราะใช้ RSS ในการอ่านมันเลยดึงกระทู้มาหมดทุกห้อง

แปลว่าต่อไปจะล็อคกระทู้ทันทีเลยใช่ไหมครับ สำหรับคนสมัครมาขายของเนี่ย

ผมเห็นแบบนี้ประจำเลยครับเพราะใช้ RSS ในการอ่านมันเลยดึงกระทู้มาหมดทุกห้อง

แปลว่าต่อไปจะล็อคกระทู้ทันทีเลยใช่ไหมครับ สำหรับคนสมัครมาขายของเนี่ย

จะไม่สามารถโพสต์ได้เลยครับ

ระบบจะไม่อนุญาตเองครับ ^_^

ผมคิดว่าถ้าจะปรับกฎห้ามลบข้อมูล น่าจะเปลี่ยนเป็น ห้ามลบข้อมูลสินค้า, การติดต่อผู้ขายเว้นแต่ผ่านระยะเวลาการรับประกันไปแล้ว

น่าจะมีกฏห้ามปั่นกระทู้ หรือจงใจโพสเพื่อเอา level เพราะที่นี่เป็นที่แบ่งปันความรู้ ไม่ใช่ เวพเกมส์ออนไลน์ 

• Like 2

ตรงผู้ซื้อ ผู้ขายต้องมีอายุ 20 ปีขึ้นไป ถ้าเปลี่ยนเป็น

ผู้ซื้อ ผู้ขาย ต้องไม่เป็นผู้หย่อนความสามารถ น่าจะครอบคลุมกว่าและไม่มีช่องว่างอีก

ผู้หย่อนความสามารถมี 3 ประเภท

1. ผู้เยาว์ (อายุน้อยกว่า 20 ปี และยังไม่สมรส)

2. คนไร้ความสามารถ (คนวิกลจริตหรือบ้า ที่ศาลสั่งให้เป็นคนไร้ความสามารถ)

3. คนเสมือนไร้ความสามารถ (ไม่ได้บ้าแต่ถูกศาลสั่งจำกัดความสามารถ)

ทั้ง 3 ประเภท ถ้ามีการซื้อขายกันแล้ว ผู้แทนโดยชอบธรรม ผู้อนุบาลหรือผู้พิทักษ์บอกล้าง(บอกปัด) ได้

ส่วนคนวิกลจริตที่ศาลยังไม่สั่งให้เป็นคนไร้ความสามารถ ซื้อขายได้มีผลสมบูรณ์ เว้นแต่คู่กรณีรู้ว่าเป็นบ้าแต่ยังซื้อขายด้วย

อีกที่ กรณีขาย Software ต้องเป็น Software ที่มีลิขสิทธิ์ถูกต้องเท่านั้น อ้างอิงจากเงื่อนไขลิขสิทธิ์ของตัว Software เป็นหลัก

ตรงนี้มีช่องว่างอยู่ สมมติว่า ผมได้ software จากการโหลดบิท และ software นี้มีลิขสิทธิ์ ผมยังสามารถขาย software นี้ในห้องซื้อขายได้ เพราะ software นี้มีลิขสิทธิ์ถูกต้อง แต่วิธีการได้มาไม่ถูกต้อง :) ซึ่งกฎไม่ได้บังคับว่า software นี้ต้องได้มาอย่างถูกต้องด้วยกฎหมาย (หน้าด้านเข้าว่า)

ก่อนจะกลายเป็นสถานที่ซื้อขาย software ถูกลิขสิทธิ์ ที่ผิดกฎหมาย :)

• Like 1

ขอบคุณครับ เดี๋ยวปรับอีกรอบ ^_^

• Like 1

ถึงว่าทำไมของผมหาย เพราะไม่ได้เขียน freemac.net จริงๆอ่านทุกๆข้อแล้วนะ แต่ข้ามไปได้ไง

• Like 1