Jump to content
Sign in to follow this  
Area_51

GeekTool 3.0 & Gadgets ใครอยากแต่ง Desktop ให้เจ๋งเชิญครับ...

Recommended Posts

ก่อนอื่น ถ้ามันผิดหมวดก็รบกวนแจ้งย้าย และก็ขออภัยด้วยนะครับ :blushing:

เนื่องจากมีเพื่อนๆ บางคนถามผมเกี่ยวกับโปรแกรม GeekTool ว่ามันใช้ยังไง ผมเองก็ทำ Instruction ไม่เก่ง เลยใช้วิธีทำแล้ว Export เป็นให้เอาไปใช้ได้เลยดีกว่าครับ ส่วนการ Customize ตามสไตล์ตัวเอง ค่อยว่ากันทีหลัง ส่วน Output ที่ได้ก็ตามรูปครับ

ไฟล์ที่แนบไว้จะเป็นไฟล์ชื่อ GeekTool_Gadget.Zip แตกไฟล์ออกมา จะมี 8 ไฟล์ ให้ทำการติดตั้งตัว GeekTool 3.0.dmg ก่อนนะครับ หลังจากติดตั้งแล้วมันจะเข้าไปอยู่ใน Other ใน System Preference นะครับ หลังจากนั้นก็ให้ Double click ที่ไฟล์นามสกุล .glet ที่เหลือเรียงลำดับตามนี้ครับ

1. Date.glet (แสดงวันที่)
  2. Time.glet (แสดงเวลา)
  3. Ethernet.glet (กรณีต้องการให้แสดงข้อมูลการเชื่อต่อ Network)
  4. Yahoo Weather Refresh.glet (Update ข้อมูลสภาพอากาศจาก Yahoo! Weather และ Download รูปภาพประกอบ)
  5. Current Location.glet (แสดงชื่อบริเวณที่เราอยู่ อันนี้ต้องเข้าไปเปลี่ยนเป็น Location ของตัวเองนะครับ จะไม่ใช้ก็ได้ครับ)
    วิธีแก้ก็ตามรูปข้างล่างครับ
  6. Weather Text.glet (Update สภาพอากาศจาก Yahoo! Weather ครับ เป็นข้อความ)
  7. Weather Pic.glet (แสดงรูปสภาพอากาศที่ได้จาก Yahoo Weather Refresh.glet)

สาเหตุที่ต้องเรียงลำดับเพราะมันเป็น Gadget ที่มีลักษณะแยกของใครของมัน และเป็นแบบ Layer อันไหน Run ก่อนมันจะอยู่ล่างสุด เดี๋ยวมันจะบังกันน่ะครับ

เอาแค่นี้ให้ได้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมาว่าต่อเรื่องการปรับแต่งครับ....

GeekTool_Gadget.zip

• Like 12

เดี๋ยวไปลองเล่นดูบ้าง ขอบคุณครับ :clap:

ขอบคุณครับ อยากได้อยู่พอดี และอยากทราบเพิ่มคือถ้าผมตั้งให้มันเปลี่ยนพื้นหลังไปเรื่อยๆ ไอ้พวกเวลากับสภาพอากาศก็ยังอยู่ใช่ไหมครับ

ว้าวว... ขอบคุณครับ สนใจจะลองมาหลายทีแล้ว แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง

ปรับ ค่าไม่ได้เลยครับ ยังขึ้นเป็นชลบุรีอยู่เลย มันคลิกไม่ได้อ่ะครับ ทำไงดี

ขอบคุณครับ อยากได้อยู่พอดี และอยากทราบเพิ่มคือถ้าผมตั้งให้มันเปลี่ยนพื้นหลังไปเรื่อยๆ ไอ้พวกเวลากับสภาพอากาศก็ยังอยู่ใช่ไหมครับ

ยังอยู่ครับ ไม่่มีปัญหากับ Background ครับ

ขอบคุณครับ

จัด Ram 8 มาแล้ว ว่าจะลองยังไม่ได้ทำซะที

Edited by path2544

ปรับ ค่าไม่ได้เลยครับ ยังขึ้นเป็นชลบุรีอยู่เลย มันคลิกไม่ได้อ่ะครับ ทำไงดี

เผอิญผมใช้ Mac OS X 10.6.8 แต่บน 10.7.4 ไม่แน่ใจว่ามีปัญหาหรือเปล่า เดี๋ยวเช็คให้นะครับ

ขอบคุณครับ

จัด Ram 8 มาแล้ว ว่าจะลองยังไม่ได้ทำซะที

เห็นบางคนบอกว่ามันกิน Ram อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ ผมใช้ 3GB ก็ยังเนียนๆ นะ ไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่

ใน Mac App Store มันเป็น Version 3.0.3 แล้วไม่รู้ใช้กันได้ไหม

ลองแล้ว ได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วน Ram ขอบอกว่ากินเพิ่มขึ้น แน่นอน

ใน Mac App Store มันเป็น Version 3.0.3 แล้วไม่รู้ใช้กันได้ไหม

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ยังไม่ได้ลอง สำหรับใครที่ยังไม่ได้ติดตั้ง ลองไป Download จากหน้า App Store ก็ได้ครับ

ลองแล้ว ได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วน Ram ขอบอกว่ากินเพิ่มขึ้น แน่นอน

อ้อ ผมลืมบอกไปว่าใน Gadget แต่ละตัวมันมี Auto Refresh ของมันอยู่ว่าจะให้มัน Update กี่วินาทีต่อครั้ง ตัว Weather อาจจะต้องรออย่างน้อย ครึ่งชั่วโมงนะครับมันถึงจะปรากฏก้อนเมฆ และมันก็จะ Update ของมันไปเรื่อยๆ ครับ (อันนี้เราตั้งเองได้ครับว่าจะให้มัน Refresh ทุกๆ กี่วินาที)

ของผมมันใช้ไปประมาณ 32.6 MB. ครับ (ว่าแต่ Google มันจะใช้อะไรนักหนาเนี่ย (-_-) )

Edited by Area_51

ขอบคุณครับผม

จริงๆ มันมี Shell ที่ผมพยายามทำอยู่ แต่เห็นว่ามันยังไม่ค่อยมีประโยชน์กับผมเท่าไหร่ เลยยังไม่ได้ทำน่ะ ก็คือ ตัว Calendar กับ iTunes Player Information เห็นในเน็ตก็มีคนทำไว้เยอะเหมือนกัน

เผอิญผมใช้ Mac OS X 10.6.8 แต่บน 10.7.4 ไม่แน่ใจว่ามีปัญหาหรือเปล่า เดี๋ยวเช็คให้นะครับ

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ 10.7.4